พิธีมอบรางวัลออสการ์ได้นำภาพยนตร์นานาชาติจำนวนมากมารวมกันอีกครั้ง งานนี้จัดขึ้นที่ Dolby Theatre ในลอสแอนเจลิส ซึ่งเป็นที่ที่งาน Seventh Art Awards ปิดฉากลงด้วยการยกย่องนักแสดง ผู้กำกับ และโปรดิวเซอร์ที่มีส่วนร่วมมากที่สุดในปีนี้ นี่คือรางวัลที่แบ่งตามประเภท:
ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: 'Pinocchio โดย Guillermo del Toro'
ประดับเปลือกหอยด้วยรองเท้า
โรโจ
พุซอินบูท 2
สัตว์ประหลาดทะเล
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: Ke Huy Quan จากเรื่อง 'Everything at Once Everywhere'
เบรนแดน กลีสัน จากเรื่อง 'The Banshees of Inisherin'
Brian Tyree Henry สำหรับ 'Calzada'
จัดด์ เฮิร์ช จากเรื่อง 'The Fabelmans'
Barry Keoghan จากเรื่อง 'The Banshees of Inisherin'
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: Jamie Lee Curtis จากเรื่อง 'Everything At Once Everywhere'
แองเจล่า บาสเซ็ตต์ จากเรื่อง 'Black Panther: Wakanda Forever'
Hong Chau สำหรับ 'The Whale'
เคอร์รี คอนดอน จากภาพยนตร์เรื่อง 'The Banshees of Inisherin'
สเตฟานี ซู จากเรื่อง 'Everything at Once Everywhere'
สารคดีที่ดีที่สุด
ทุกสิ่งที่หายใจ
ความงามและความเจ็บปวด
ไฟแห่งความรัก
บ้านที่ทำจากชิป
ผู้ชนะ: 'นาวาลนี'
นิยายสั้นที่ดีที่สุด
ผู้ชนะ: 'ลาก่อนชาวไอริช'
มูลค่า
นักเรียน
เดินในเวลากลางคืน
กระเป๋าเดินทางสีแดง
การถ่ายภาพที่ดีที่สุด
ผู้ชนะ: ด้านหน้าทั้งหมดเงียบ
เอลวิส
ก.ตร
อาณาจักรแห่งแสง
Bardo พงศาวดารเท็จของความจริงบางประการ
ผู้ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Babilonia
ผู้ชนะ: Black Panther: Wakanda Forever
เอลวิส
ทุกอย่างพร้อมกันทุกที่
การเดินทางไปปารีสของคุณนายแฮร์ริส
ภาพยนตร์นานาชาติยอดเยี่ยม
อาร์เจนตินา 1985 จากอาร์เจนตินา
ผู้ชนะ: All Quiet at the Front จากเยอรมนี
ปิด จากเบลเยียม
สาวเงียบจากไอร์แลนด์
EO จากโปแลนด์
แต่งหน้าและทำผมที่ดีที่สุด
แบทแมน
ไม่มีข่าวที่หน้า
เอลวิส
เสือดำ: แวนด้าตลอดกาล
ผู้ชนะ: ปลาวาฬ
สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: เสียงกระซิบของช้าง
ผลกระทบของ Martha Mitchell โดย Anne Alvergue
คุณวัดปีได้อย่างไร
ฮูเอาต์
คนแปลกหน้าที่ประตู
แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: เด็กชาย ตัวตุ่น สุนัขจิ้งจอก และม้า
กะลาสีบิน
คนขายน้ำแข็ง
ปีไก่ของฉัน
นกกระจอกเทศบอกฉันว่าโลกนี้เป็นสิ่งหลอกลวง และฉันคิดว่าฉันเชื่อ
บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
แบนชีส์ โดย Inisherin
ผู้ชนะ: ทั้งหมดในครั้งเดียวทุกที่
ฟาเบลมันส์
ก.ตร
สามเหลี่ยมแห่งความเศร้า
บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
ไม่มีข่าวที่หน้า
มีดสั้นที่ด้านหลัง: ความลึกลับของหัวหอมคริสตัล
ปืนยอดนิยม: Maverick
การดำรงชีวิต
ผู้ชนะ: พวกเขาคุยกัน
การออกแบบการผลิตที่ดีที่สุด
ผู้ชนะ: All Quiet Out Front
อวตาร: ความรู้สึกน้ำ
Babilonia
เอลวิส
ฟาเบลมันส์
เสียงที่ดีขึ้น
ไม่มีข่าวที่หน้า
Avatar: รูปร่างของน้ำ
แบทแมน
เอลวิส
ผู้ชนะ: ท็อปกัน: ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
การตัดต่อที่ดีที่สุด
แบนชีส์ โดย Inisherin
เอลวิส
ผู้ชนะ: ทั้งหมดในครั้งเดียวทุกที่
ก.ตร
ปืนยอดนิยม: Maverick
เอฟเฟกต์ภาพที่ดีขึ้น
ไม่มีข่าวที่หน้า
ผู้ชนะ: Avatar: Water Sense
แบทแมน
Black Panther: Wakanda Forever
ปืนยอดนิยม: Maverick
เพลงประกอบยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: ด้านหน้าทั้งหมดเงียบ
Babilonia
ฟาเบลมันส์
แบนชีส์ โดย Inisherin
ทุกอย่างพร้อมกันทุกที่
เพลงต้นฉบับยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: 'Naatu Naatu' โดย RRR
'นี่คือการแสดงสด' จากทุกสิ่งในเวลาเดียวกันทุกที่
'Take My Hand' จาก Top Gun: Maverick
'เสียงปรบมือ' จาก Tell it like a woman
ทิศทางที่ดีที่สุด
Martin McDonaugh จากเรื่อง 'The Banshees of Inisherin'
สตีเวน สปีลเบิร์ก จากเรื่อง 'The Fabelmans'
Robert Östlund 'สามเหลี่ยมแห่งความเศร้า'
ผู้ชนะ: The Daniels จาก 'Everything at Once Everywhere'
ทอดด์ ฟิลด์ จากเรื่อง 'Elvis'
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
ผู้ชนะ: เบรนแดน เฟรเซอร์ จาก The Whale
คอลิน ฟาร์เรลล์ จากเรื่อง Banshees of Inisherin
Bill Nighy มีชีวิตอยู่
พอล เมสกาล จาก Aftersun
ออสติน บัตเลอร์ จาก Elvis
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
Ana de Armas สำหรับ Rubia
แอนเดรีย ไรส์โบโรห์ จาก To Leslie
ผู้ชนะ: Michelle Yeoh สำหรับ All at Once ทุกที่
เคต แบลนเชตต์ โดย ทาร์
มิเชลล์ วิลเลียมส์ จาก The Fabelmans
ภาพยนตร์ที่ดีที่สุด
พวกเขาพูดถึง Sarah Polley
The Fabelmans โดย สตีเวน สปีลเบิร์ก
ทาร์ โดย Todd Field
All Quiet Front เอ็ดเวิร์ด เบอร์เกอร์
แบนชีของ Inisherin โดย Martin McDonagh
ผู้ชนะ: ทุกอย่างในครั้งเดียวทุกที่โดย Dan Kwan, Daniel Scheinert และ Daniels
สามเหลี่ยมแห่งความเศร้า โดย Ruben Östlund
Elvis โดย Baz Luhrmann
อวตาร: สัมผัสแห่งน้ำ โดย เจมส์ คาเมรอน
Top Gun: Maverick โดย โจเซฟ โคซินสกี้