Tare da shekaru 40, bankuna suna ba da jinginar gidaje?

Zan iya samun jinginar gida na shekaru 30 a shekara 45?

Masu ba da lamuni na ƙasa na yanzu waɗanda wa'adin jinginar su ya wuce shekaru 75 mafi tsufa na iya ɗaukar sabon jinginar gida na sauran wa'adin rancen da suke a yanzu, muddin sun cika duk sauran sharuɗɗan lamuni (duba ƙasa).

Lokacin da mai nema yana da matsayi ko daidaitacce kuma ba a ba shi katin koren biometric ba, ana karɓar daftarin "duba matsayin shige da fice na wani". Mai nema zai iya samun ta a gidan yanar gizon ma'aikatar cikin gida ta hanyar amfani da lambar aiki na musamman da aka ba shi.

Idan mai nema ya fito daga ƙasar EU ko EEA, ko kuma daga Switzerland, ba za su sami katin da ke nuna matsayin da aka riga aka yi su ba. Ana samun matsayin akan layi kawai kuma an tabbatar da shi ta takaddar "Duba halin shige da fice na wani".

Da zarar aikace-aikacen abokan cinikin ku ya cika, za su sami rubutattun sanarwar biyan kuɗi a cikin kwanaki 7 na kasuwanci da ke sanar da su kuɗin jingina na farko da lokacin da za a caje su a asusunsu.

Biyan kuɗin farko na abokan cinikin ku na iya zama fiye da biyan kuɗin ku na wata-wata. Wannan saboda zai haɗa da riba daga ranar da muka saki kuɗin zuwa ƙarshen wannan watan, tare da biyan kuɗin ku na wata-wata na wata mai zuwa.

matsakaicin shekaru don jinginar gida uk

A lokacin Babban koma bayan tattalin arziki, tattalin arzikin Amurka ya shiga tsaka mai wuya ta hanyar rufewa. Masu ba da lamuni a duk faɗin ƙasar sun yi ƙoƙari don biyan kuɗin jinginar su. A wannan lokacin, masu ba da bashi suna ƙoƙarin sake dawo da jinginar gida, har ma da manyan gidaje suna samun matsala tare da kullewa. Mallakar gida ya zama bala'i ga yawancin Amurkawa.

Don haka me yasa yawancin 'yan ƙasa ke fuskantar matsala game da jinginar da suke da shi? Akwai dalilai da yawa, ciki har da "lamun karya" da gidaje masu nutsewa. Wadannan matsalolin ba kawai daga baya ba ne, ma. Anan akwai kurakuran jingina na yau da kullun guda shida waɗanda zasu iya faruwa ba kawai lokacin lokutan kuɗi masu wahala ba, amma a kowane lokaci.

Daidaitacce Rate Mortgages (ARMs) na iya zama kamar mafarkin mai gida. Waɗannan jinginar gidaje suna farawa da ƙarancin riba na shekaru biyu zuwa biyar na farko. Suna ba ku damar siyan gida mafi girma fiye da yadda za ku iya cancantar ku da yawa kuma kuna da ƙananan kuɗi, mafi araha.

Bayan shekaru biyu zuwa biyar, yawan riba ya koma farashin kasuwa, wanda yawanci ya fi girma. Wannan ba matsala ba ne idan masu karbar bashi za su iya fitar da daidaito a cikin gidajensu kuma su sake saka hannun jari a ƙaramin kuɗi da zarar an sake saitawa. A gefe guda, idan mai siye bai daɗe a cikin gidan ba, ƙila an riga an sayar da shi lokacin da adadin riba ya canza.

Zan iya samun jinginar gida a shekara 47?

Gidajen Siyan Gida (BTL) yawanci ga masu gida ne waɗanda ke son siyan gida don yin hayar. Dokokin sayen jinginar gida suna kama da na jinginar gidaje na yau da kullum, amma akwai wasu bambance-bambance masu mahimmanci.

Idan kai mai biyan haraji ne na asali, CGT akan kaddarorin siyan-zuwa-bari na biyu suna aiki akan 18% kuma idan kun kasance mafi girma ko ƙarin mai biyan haraji yana aiki akan 28%. Ga sauran kadarorin, ƙimar tushe na CGT shine 10%, kuma babban ƙimar shine 20%.

Idan ka siyar da kadarorin siyayyar ku don riba, gabaɗaya za ku biya CGT idan ribar ku ta wuce madaidaicin shekara ta £12.300 (na shekara ta haraji 2022-23). Ma'auratan da suka mallaki kadarori tare suna iya haɗa wannan agajin, wanda ke haifar da ribar £24.600 (2022-23) a cikin shekarar haraji ta yanzu.

Kuna iya rage lissafin ku na CGT ta hanyar kashe kuɗi kamar harajin takardun shaida, lauya da kuɗaɗen wakilai na ƙasa, ko asarar da aka yi akan siyar da kadarorin siye-da-bari a cikin shekarar harajin da ta gabata, tare da cire su daga duk wani babban riba.

Duk wani riba daga siyar da kadarorin ku dole ne a bayyana shi ga HMRC kuma duk wani harajin da ya kamata a biya a cikin kwanaki 30. Ribar babban birnin da aka samu an haɗa shi cikin kudin shiga kuma ana biyan haraji akan ƙaramin kuɗi (18% da/ko 28%) sannan a biya. Ba zai yiwu a ci gaba ko baya ba a ci gaba da rage CGT na shekara-shekara, don haka dole ne a yi amfani da shi a cikin shekarar kasafin kuɗi na yanzu.

Zan iya samun jinginar gida na shekaru 25 tare da shekaru 40?

Tun da farko, amsar ita ce e, za ku iya samun jinginar gida daga shekara 40. Koyaya, wannan ya dogara da yanayin ku. A wasu yanayi, lokacin da wa'adin jinginar ku ya wuce shekarun ritayar da ake sa ran ku, ana iya tambayar ku don bayar da kiyasin samun kuɗin fensho ga mai ba ku bashi. A cikin shekaru biyu da suka gabata, lokacin da muka yi hulɗa da abokan ciniki tsakanin shekarun 45 zuwa 54 waɗanda ba a hana aikace-aikacen su ba, dalilin hana shi shine shekaru.

A baya, lokacin da kuka je kamfanin jinginar gida don neman jinginar gidaje, da alama za ku yi alƙawari da manajan reshe ko mai ba da shawara kan jinginar gidaje. Wannan ya kasance kafin ƙididdige ƙimar kiredit na kwamfuta da ƙa'idodin da muka sani a yau. A yayin yanke shawara kan amincewa da bukatarsa, manajoji sun dubi yanayinsa na sirri, misali, a cikin sarrafa asusun da yake yanzu. Idan sun yanke shawarar karɓar buƙatarku, sun sanar da ku adadin kuɗin da za ku iya aro. Waɗannan adadin kuɗin shiga ba sa la'akari da shekaru, don haka kuna iya tambayar adadin adadin idan kun kasance a cikin shekarunku 30 ko 50. Ko da yake wannan yana da kyau, a ɗauka cewa masu neman biyu za su yi ritaya a shekaru 65, wannan zai yi tasiri daban-daban akan mutane biyu. Bari mu kalli wannan misalin na amfani da jinginar gida na £70.000 (babba da riba) tare da ƙimar riba ta ƙasa da kashi 5%.