Kira ni wurin aiki don neman jinginar gida?

Yadda za a hana masu tarawa kiran aikinku

Tsohon soji, membobin sabis da waɗanda suka tsira na gaskiya ba su da iyaka akan lamuni sama da $144.000. Wannan yana nufin ba za ku biya bashin kuɗi ba, kuma muna ba ku tabbacin cewa idan kun kasa biyan bashin sama da $ 144.000, za mu biya ku har zuwa kashi 25% na adadin lamuni.

Kuna iya buƙatar biyan kuɗi idan kun yi amfani da sauran haƙƙin kuma adadin lamunin ku ya fi $ 144.000. Wannan saboda yawancin masu ba da lamuni suna buƙatar kuɗin ku, biyan kuɗi, ko haɗin haɗin biyun aƙalla kashi 25% na adadin lamuni.

Wannan layin COE naku bayani ne ga mai ba ku bashi. Yana nuna cewa kun riga kun yi amfani da fa'idar lamunin jinginar ku kuma ba ku da sauran haƙƙoƙi. Idan ainihin haƙƙin da aka nuna akan COE ɗinku ya fi 0, ƙila kuna da sauran haƙƙin kuma ku sami damar sake amfani da fa'idar ku.

Masu tarawa za su iya aika wasiku zuwa aikina?

Lokacin da kuka biya jinginar ku kuma ku cika sharuɗɗan yarjejeniyar jinginar gida, mai ba da bashi ba ya barin haƙƙin mallakar ku kai tsaye. Dole ne ku ɗauki wasu matakai. Wannan tsari shi ake kira jinginar gida.

Wannan tsari ya bambanta dangane da lardin ku ko yankinku. Yawancin lokuta, kuna aiki tare da lauya, notary, ko kwamishinan rantsuwa. Wasu larduna da yankuna suna ba ku damar yin aikin da kanku. Ka tuna cewa ko da ka yi shi da kanka, ƙila za ka buƙaci kwararren ya ba da takardar shaidarka, kamar lauya ko notary.

A al'ada, mai ba da lamuni zai ba ku tabbacin cewa kun biya jinginar gida gaba ɗaya. Yawancin masu ba da lamuni ba sa aika wannan tabbacin sai dai in kun buƙace ta. Bincika don ganin ko mai ba ku bashi yana da tsari na yau da kullun na wannan buƙatar.

Kai, lauyanka ko notary dole ne ku samar da ofishin rajistar dukiya tare da duk takaddun da suka wajaba. Da zarar an karɓi takaddun, rajistar kadarorin yana kawar da haƙƙin mai ba da bashi ga dukiyar ku. Suna sabunta taken kadarorin ku don nuna wannan canjin.

Shin haramun ne masu karbar bashi su kira dangin ku?

Aika wasiƙa zuwa kamfanin tara kuma tambaye su su daina tuntuɓar ku. Da fatan za a ajiye kwafi don kanku. Yi la'akari da aika wasiƙar ta hanyar saƙon wasiku da kuma biyan "rasiti dawowa". Ta wannan hanyar, za ku sami tabbacin cewa mai tarawa ya karɓa. Da zarar kamfanin tattarawa ya karɓi wasikar ku, za su iya tuntuɓar ku kawai don tabbatar da cewa za su daina tuntuɓar ku nan gaba ko kuma su gaya muku cewa suna shirin ɗaukar wani takamaiman mataki, kamar shigar da ƙara. Idan lauya ne ya wakilce ku, gaya wa mai karɓar. Ya kamata mai tarawa ya tuntuɓi lauyanka, ba kai ba, sai dai idan lauyan ya kasa amsa sadarwar mai karɓar a cikin madaidaicin lokaci.

Yi la'akari da yin magana da mai karɓar aƙalla sau ɗaya, ko da kuna tunanin ba ku da bashin ko ba za ku iya biya nan da nan ba. Ta wannan hanyar, zaku iya samun ƙarin bayani game da bashin kuma ku tabbatar ko naku ne da gaske. Don guje wa ƴan damfarar bashi, ku yi hankali game da raba keɓaɓɓen bayanin ku ko na kuɗi, musamman idan ba ku saba da mai tarawa ba. Ba duk wanda ya kira ya ce kina da bashi ba shine mai tarawa na gaske. Wasu 'yan damfara ne waɗanda kawai suke son ɗaukar kuɗin ku.

Kira nawa daga mai karɓar bashi ana ɗaukar hargitsi

Sakamakon zamba na jinginar gida yana shafar kowane fanni na tsarin siyan gida. A cikin 2021, Cibiyar Korafe-korafen Laifukan Intanet na Ofishin Bincike na Tarayya ta ba da rahoton mutane 11.578 da aka ci zarafinsu na haya ko kuma zamba, don asarar $350.328.166.

Saboda kudaden da aka yi hasarar damfarar jinginar gidaje na iya zama babba kuma da wahala a dawo da su, masu ba da lamuni na yau da kullun suna haɓaka dabarun gujewa hukumomi da kama masu cin bashi. Ko kun sami kanku a cikin yanayin kuɗin da ba'a so, siyan gida ko sake kuɗaɗen kuɗaɗen ku, kuna buƙatar yin hattara da ayyuka na yaudara don guje wa zamba.

Duk wani ɓarna na bayanai a cikin aikace-aikacen lamuni na jinginar gida za a iya la'akari da zamba na jinginar gida, wanda aka keɓe a matsayin zamba na cibiyoyin kuɗi (FIF). Sau da yawa ana zambar jinginar gida don riba ko gidaje.

A cikin shari'o'in damfara na jinginar kuɗi don riba, ƴan damfara sukan yi alƙawarin waɗanda abin ya shafa za su ceci gidajensu daga ɓata lokaci tare da gyare-gyaren lokaci da kula da bashi, ko yaudarar masu saye da sabis na kyauta da rage ƙimar riba. 'Yan damfara suna kama masu gida masu rauni da kuma masu gida na gaba waɗanda ba su da ilimi ko tsaro na kuɗi.