Darussa na wajibi ga masu kare da ƙarin haƙƙoƙin Dabbobi · Labaran shari'a

An fara aiki da shi a ranar 29 ga Satumba, Doka 7/2023, na ranar 28 ga Maris, kan kare haƙƙin da jin daɗin Dabbobi, haƙƙin dabbobin abokan zama, na daji da waɗanda ake tsare da su, ba tare da la’akari da lafiyar dabbobi ba wanda za a gudanar da shi. Dokar 8/2003, na Afrilu 24, game da lafiyar dabbobi da kuma dokokin Tarayyar Turai.

Haɓaka kariyar dabbobi

Ma'aunin yana yin la'akari da hanyoyin gudanarwa waɗanda ke sauƙaƙe nasarar sa.

Yana shiga cikin haɗin gwiwa tsakanin ƙwararrun gwamnatocin jama'a, tare da bayyana waɗancan ƙungiyoyin gudanarwa, daidaitawa da ƙungiyoyin sa hannu waɗanda suka cancanci kare dabbobi. An ƙirƙiri Majalisar Jiha don Kare Dabbobi, ƙungiyar haɗin gwiwa ta yanayin tsaka-tsaki da yanki da yanayin ba da shawara da haɗin kai, wanda ke haɗe da ma'aikatar ministocin da ta cancanta da Kwamitin Kimiyya da Fasaha don Kariya da Haƙƙin Dabbobi, mai ba da shawara da ba da shawara. ƙungiyar koleji ta dogara da Majalisar Jiha don Kariyar Dabbobi.

Bugu da ƙari, yana ƙirƙira da kuma tsara sabon Tsarin Tsarin Tsarin Mulki na Kariyar Dabbobi, a matsayin kayan aiki na tallafi ga gwamnatocin jama'a da ke kula da kariya da haƙƙin Animaux, manufarsa ita ce daidaitawa tsakanin rajista daban-daban da suka dogara da al'ummomin masu cin gashin kansu. Domin yin rajista, zai zama abin da ba za a iya kaucewa ba, ba za a yi masa izini ba, hukunci ko gudanarwa, don gudanar da sana'a, kasuwanci ko kasuwanci da ke da alaka da Dabbobi, da kuma mallakarsu.

An haɗa kayan aiki don jagora da aiwatar da manufofin jama'a game da kare dabbobi. Yi la'akari da ƙarin bayani game da Ƙididdiga na Kariya na Dabbobi, don sanin yanayin kariyar dabbobi a cikin dukan jama'ar Mutanen Espanya da yanke shawara don kimantawa da ingantawa; tsara manufofin kare dabbobin jama'a ta hanyar Tsarin Kariyar Dabbobi na Jiha, wanda ke kafawa da ma'anar abubuwa, ayyuka da sharuɗɗa da nufin kawar da cin zarafin dabbobi da haɓaka ayyukan haɗin gwiwar gwamnatocin jama'a ta hanyar ɗaukar matakan da ke haɓaka kariyar yanki da shirye-shiryen kare dabbobi. daidaitacce ga kare dabbobi; da kuma inganta kariyar dabbobi da samar da hanyoyin kudi ga hukumomin gwamnati don aiwatar da manufofinsu na kare dabbobi.

Hakazalika, an ayyana haɗin gwiwa tsakanin ƙwararrun ma’aikatar ministoci da hukumomin gwamnati da ke da hannu kai tsaye wajen yaƙi da cin zarafin dabbobi.

Dole ne tsare-tsaren kare lafiyar jama'a su ƙunshi matakan kariya ga dabbobi

Mallaka da alhakin zama tare da dabbobi

Wajibi ne duk mutane su ɗauki dabbobi a matsayin ƴan adam kuma su kafa jerin wajibai da hani waɗanda dole ne a mutunta su, gami da alhakin yiwuwar lahani ko rashin jin daɗin da dabbar za ta iya haifarwa (ba tare da tsokana ko sakaci na uku ba).

Musamman, ya ba da cikakken bayani game da wajibcin da ke kan masu ko mutanen da ke zaune tare da dabbobin abokantaka (dukansu a gida da a fili), suna hana yanka su (sai dai a cikin yanayin da aka yi la'akari, ƙarƙashin kulawar dabbobi da kuma hana kisa saboda batutuwan wuri). ko sarari na kayan aiki). Bugu da kari, ana kayyade damar shiga tare da dabbobi zuwa hanyoyin sufuri, cibiyoyi da wuraren jama'a.

Haskaka wajibcin mutanen da suka zabi mallakar karnuka don gudanar da kwas na horo don wannan dalili, tare da tabbatarwa a cikin tsabar kudi da kyauta kuma za a tsara abubuwan da ke cikinsa, da kuma yin kwangila da kiyaye inshorar inshorar farar hula don lalacewa zuwa na uku. jam'iyyun, wanda Ya haɗa a cikin ɗaukar nauyin mutanen da ke da alhakin dabbar, don shigo da isassun adadin don tallafawa yuwuwar kudaden da aka samu, wanda za'a kafa ta tsari.

A gefe guda kuma, rubutun ya tsara kiwo, mallaka da cinikin namun daji da ba a sanya su cikin jerin kyawawan dabbobin abokantaka ba, da kuma kiwo na baqi.

Hakazalika, ta yi la'akari da haɓaka abokantakar dabbar da ke da alhakin kuma ta gabatar da manufar kyakkyawan jerin dabbobin abokan hulɗa da za su ba da izinin mallaka, sayarwa da kasuwanci.

Girmama mazaunan feline, al'ada ta tsara kula da yawan feline a cikin daji, mazaunan da suka samo asali daga watsi, batattu ko kuliyoyi ba tare da lalata ba da kuma litters da ke fitowa daga waɗannan don ci gaba da haɓaka yawan jama'ar su yayin da suke kiyaye kariyar su a matsayin dabbobin kamfanin.

An gabatar da ra'ayin cat na al'umma, kyan gani mai 'yanci wanda ke zaune a cikin mahallin ɗan adam kuma wanda ba a iya ɗauka ba saboda rashin haɗin kai, daidai da gudanar da waɗannan ƙungiyoyin gida don dalilai na haɓaka Shirye-shiryen Gudanarwa na Feline Colony, da kuma mai cin gashin kansa. al'ummomi suna samar da ka'idojin tsari tare da mafi ƙarancin matakai da buƙatu waɗanda ke zama abin tunani don aiwatar da shirye-shiryen gudanar da mulkin mallaka na feline a yankunan birni. Yana yiwuwa a kafa cikakkiyar kulawa da waɗannan kuliyoyi tare da hanyoyin da ba na mutuwa ba, bisa tsarin CER, don ci gaba da rage yawan jama'a yayin sarrafawa da kawo sabbin mutane tare da tilasta haifuwar kuliyoyi zuwa gida. Hakanan, zai ƙayyade wajibcin 'yan ƙasa da ayyukan da aka haramta.

Ganewa, ganewa, watsawa da jigilar dabbobin abokan hulɗa

Gano dabbobin gida zai zama tilas ta hanyar microchip, (karnuka, kuliyoyi da ferret). Za a gane tsuntsaye ta hanyar ringi daga haihuwa.

An haramta kuka da watsawa a matsayin dabbobi, daga cikin wadanda ba su bayyana a jerin ba, bugu da kari, sabuwar dokar ta nuna cewa ba za a iya yin kuka ba ne kawai ta mutanen da suka yi rajista a rajistar masu kiwon dabbobi na Abokan, tare da hanyoyin kula da dabbobi.

Hakanan, don daidaita yanayin idan ana iya aiwatar da siyar da dabbobin abokantaka, za a gudanar da shi ne kawai ta hanyar ƙwararrun kiwo, ƙwararrun shagunan da izini ko cibiyoyin kare dabbobi. An haramta siyar da kowane nau'in dabbobin abokin tafiya kai tsaye ta hanyar intanet, tashoshin yanar gizo ko kowace hanya ko aikace-aikacen telematic.

Hakazalika, an haramta canja wuri ko ɗaukar dabbobin da ba a san su ba, wanda za a iya tsawaita idan yana tare da kwangilar canja wuri wanda aka bayyana wannan yanayin. Ba a yarda da canja wurin karnuka, kuliyoyi da ferret waɗanda ba su wuce makonni 8 ba.

Amfani da dabbobi a cikin ayyukan al'adu da na biki

Ana buƙatar sanarwar da ke da alhakin shigar da dabbobi a cikin wasan kwaikwayo ko fina-finai ko fina-finai na talabijin ko wasu kafofin watsa labarai na audiovisual, da kuma kwaikwayi duk wani yanayin da ke nuna rashin tausayi, zalunci, wahala ko mutuwar dabbobi, wanda ke buƙatar izini na farko daga wanda ya cancanta. ƙungiyar masu cin gashin kansu, kamar rajistar duk bayanan dabbar, yin fim ko lokutan wakilci da bayanan mutanen da ke da alhakin tabbatar da jin daɗin su.

Dubawa da sa ido

Yi la'akari da yiwuwar karɓuwa ta mutumin da ke kula da binciken na wucin gadi idan ya lura da alamun cin zarafi na dabba, tsarewa, yanayin haɗari ko rashin ƙarfi a cikin wuraren, wanda bai dace da ka'idodin yanki na jin dadin dabba da kuma tabbatar da hakkokinsu.